Đang tải dữ liệu..

TCHQ hướng dẫn thực hiện C/O form E phát hành từ 01/01/2011 - VietForward.Com (VFC) | Vietnam Freight Forwarding & Logistics Community
VIETFORWARD.COM'S LOGO

Trở lại   VietForward.Com (VFC) | Vietnam Freight Forwarding & Logistics Community > GIAO NHẬN - VẬN TẢI - KHU VỰC KIẾN THỨC LOGISTICS > Chứng nhận xuất xứ > C/O form E - BCT

Thông báo
VFC NOTICE ++ BIỂU THUẾ XUẤT NHẬP KHẨU TỔNG HỢP 2014 - BẢN FULL - FILE EXCEL !!!
------------------------------------------------------------------------------------------------------------
. Ra mắt:
    - 
Trang tiện ích Giao nhận vận tải     
    - Chào mừng Smod Mr Dai Su - từ BQT VFC
 
    - Logistics Sales Club - Let's become better Logistics Salers
. Quảng bá Doanh nghiệp của bạn tại VFC
. Hướng dẫn sử dụng diễn đàn
. Tổng hợp các biểu thuế XNK 2013 
. CD Vietnam Shipper Transport Yellow Pages 2011
. Ebook - cẩm nang C/O - tra cứu online và offline 
. CD Danh bạ các doanh nghiệp Việt Nam 2011
Hỗ trợ:




Viết bài mớiTrả lời
Chuyển nhanh tới:
Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
  #1  
Chưa đọc 12-07-2011, 06:13 PM
Avatar của jambong
jambong jambong đang ẩn
Member
Cấp bậc: 15 [♥ Bé-Yêu ♥♥ Bé-Yêu ♥♥ Bé-Yêu ♥♥ Bé-Yêu ♥♥ Bé-Yêu ♥]
 
Tham gia ngày: Mar 2010
Bài gửi: 287
Đã Cám ơn: 44
Được Cám ơn 282 lần trong tổng số 70 bài viết
Mặc định TCHQ hướng dẫn thực hiện C/O form E phát hành từ 01/01/2011

TCHQ hướng dẫn thực hiện C/O form E phát hành từ 01/01/2011

Nguồn: http://vietforward.com/showthread.php?s=cee6a017d770fe19a045503ce6ec1f7e&p=7898


Ngày 07/06/2011, Tổng cục hải quan đã ra công văn số: 2706/TCHQ-GSQL hướng dẫn các Cục Hải quan tỉnh, thành phố thực hiện đối với C/O mẫu E được phát hành từ ngày 01/01/2011.

Nội dung cụ thể:

CV số: 2706/TCHQ-GSQL V/v hd một số điểm của TT 36/2010/TT-BCT và triển khai kết quả cuộc họp ACTNC

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN

-------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 2706/TCHQ-GSQL
V/v Hướng dẫn một số điểm của TT 36/2010/TT-BCT và triển khai kết quả cuộc họp ACTNC lần thứ 37

Hà Nội, ngày 07 tháng 06 năm 2011

Kính gửi: Cục Hải quan các tỉnh, thành phố

Trên cơ sở báo cáo cuộc họp nhóm Quy tắc xuất xứ lần thứ 24 trong khuôn khổ cuộc họp Ủy ban đàm phán thương mại ASEAN - Trung Quốc (ACTNC) lần thứ 37 tại Trung Quốc và ý kiến thống nhất của Bộ Công Thương tại công văn số 3890/BCT-XNK ngày 29/4/2011, Tổng cục Hải quan hướng dẫn các Cục Hải quan tỉnh, thành phố thực hiện như sau:

1. Đối với C/O mẫu E được phát hành từ ngày 01/01/2011 theo mẫu ban hành kèm Quyết định số 12/2007/QĐ-BTM, cơ quan Hải quan chỉ thu bản gốc theo quy định tại Điều 14, Phụ lục 2, Thông tư 36/2010/TT-BCT.

2. C/O mẫu E cấp sau thực hiện theo đúng quy định tại Điều 11, Phụ lục II và điểm 14, Phụ lục IV của Thông tư 36/2010/TT-BCT, tổ chức cấp C/O của nước xuất khẩu chỉ cần đánh dấu vào mục “ISSUED RETROACTIVELY” thuộc ô số 13 trên C/O mẫu E là hợp lệ. Việc đánh dấu vào ô số 13 bằng hình thức đánh máy hay viết tay đều được chấp nhận.

3. Khoản c, điểm 1, Điều 12, Phụ lục II Thông tư 36/2010/TT-BCT quy định việc ghi một số thông tin của C/O mẫu E bản gốc trên C/O giáp lưng nhưng không quy định bắt buộc phải ghi ở ô nào. Do đó, những thông tin này có thể được ghi ở bất kỳ ô nào trên C/O, tuy nhiên nhà xuất khẩu thường ghi vào ô số 7.

4. Hiệp định Thương mại hàng hóa ASEAN - Trung Quốc và Thông tư 36/2010/TT-BCT không quy định cụ thể thế nào là sai sót nhỏ nhưng có đưa ra ví dụ như sau: “1. Trường hợp không có nghi ngờ về xuất xứ của sản phẩm, những sai sót nhỏ, chẳng hạn như khác biệt về mã HS trên C/O mẫu E so với mã HS trên các chứng từ nộp cho cơ quan Hải quan Bên nhập khẩu để làm thủ tục nhập khẩu, sẽ không làm mất hiệu lực của C/O mẫu E, nếu sự khác biệt này trên thực tế phù hợp với sản phẩm nhập khẩu.” (Điều 17, Phụ lục II Thông tư 36/2010/TT-BCT)

Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN và Thông tư 21/2010/TT-BCT có nêu “lỗi in trong các khai báo trên C/O” (Điều 16, Phụ lục 7) được xem là sai sót nhỏ.

Ngoài ra, Tổng cục đã hướng dẫn về sai sót có thể được chấp nhận như “việc đánh dấu trên 2 mục ô số 13 bằng 2 màu mực khác nhau” (điểm 3, công văn số 3773/TCHQ-GSQL ngày 26/6/2009).

Theo đó, cơ quan Hải quan nơi làm thủ tục hải quan và tiếp nhận C/O tham khảo các trường hợp dẫn trên và tự đánh giá mức độ và bản chất của những sai sót để xét C/O hợp lệ. Nếu có nghi ngờ về những sai sót này thì báo cáo Tổng cục để kiểm tra, xác minh.

5. Điểm 2, Điều 20, Phụ lục II Thông tư 36/2010/TT-BCT quy định việc cấp C/O mới trong trường hợp thay đổi điểm đến của sản phẩm xảy ra trong quá trình vận chuyển tới bên nhập khẩu thì người xuất khẩu sẽ đề nghị cấp C/O mẫu E mới, có C/O được cấp trước đó đi kèm. Đây là quy định áp dụng cho cơ quan cấp C/O. Đối với cơ quan Hải quan, người nhập khẩu chỉ phải xuất trình C/O mới để được xét hưởng ưu đãi ACFTA.

6. Điểm 3, Điều 21, Phụ lục II Thông tư 36/2010/TT-BCT quy định khi hàng hóa được vận chuyển qua lãnh thổ của một hoặc nhiều Bên không phải là thành viên của ACFTA thì một trong những chứng từ phải nộp cho cơ quan Hải quan Bên nhập khẩu là bản sao hóa đơn thương mại gốc của sản phẩm. Hóa đơn thương mại gốc ở đây là hóa đơn do người xuất khẩu ở nước xuất xứ hàng hóa phát hành.

7. Điều 23. Phụ lục II Thông tư 36/2010/TT-BCT quy định cơ quan Hải quan Bên nhập khẩu chấp nhận C/O mẫu E trong trường hợp hóa đơn thương mại được phát hành bởi một công ty có trụ sở tại một nước thứ ba. Trường hợp hóa đơn do một công ty của Trung Quốc hoặc ASEAN cấp (công ty này không phải nhà xuất khẩu) cũng được hiểu là trường hợp hóa đơn bên thứ ba.

8. Trong trường hợp C/O mẫu E ban đầu không đủ chỗ để khai hết số lượng các mặt hàng cần khai thì người xuất khẩu sử dụng một C/O mẫu E khác để khai tiếp. Tuy nhiên, giới hạn số lượng mặt hàng trên mỗi C/O là 20 mặt hàng.

9. Do không có quy định khoảng thời gian cụ thể đối với C/O mẫu E cấp trước ngày xuất khẩu nên chấp nhận cho hưởng ưu đãi theo Hiệp định ACFTA đối với C/O mẫu E bất kể C/O được cấp trước ngày xuất khẩu bao lâu, miễn là các thông tin và khai báo trên C/O hợp lệ.

Tổng cục Hải quan thông báo để Cục Hải quan các tỉnh, thành phố biết và thực hiện.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, GSQL (3b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Vũ Ngọc Anh




CÁC BÀI CÙNG CHUYÊN MỤC
XEM CHUYÊN MỤC
Trả lời với trích dẫn
  #2  
Chưa đọc 18-08-2011, 09:48 AM
Avatar của kimthanh7984
kimthanh7984 kimthanh7984 đang ẩn
Member
Cấp bậc: 1 [♥ Bé-Yêu ♥]
 
Tham gia ngày: Aug 2011
Đơn vị công tác: APEC
Nghề nghiệp: Nhan Vien
Bài gửi: 2
Đã Cám ơn: 0
Được Cám ơn 0 lần trong tổng số 0 bài viết
Mặc định

Cảm ơn bạn Jumbong vì bài viết rất hữu ích.
Mình có một vấn đề với CO form E muốn nhờ bạn hoặc bạn nào thông thạo về CO trên diễn đàn giúp mình.
Công ty bạn mình nhập khẩu một lô hàng gồm nhiều mặt hàng từ Trung Quốc, Mình biết là có ưu đãi cho hàng nhập khẩu trong khu vực tự do ASEAN-China tức hàng từ Trung Quốc nếu có CO form E thì sẽ được ưu đãi thuế. Bạn mình yêu cầu bên Trung Quốc làm CO form E vì hàng đó hoàn toàn xuất xứ TQ (mình cũng đã so sánh thuế xuất thông thường và thuế xuất có form E là khác nhau, giảm % thuế) và forwarder của mình đã nhập vài lô hàng có CO tính theo thuế xuất ưu đãi của form E. Tuy nhiên, mình mới phát hiện ra là một số mặt hàng trong CO form E nằm trong mục Nước không được hưởng ưu đãi- mục (6) của QD111/2008/QD-BTC . Có nghĩa là các mặt hàng mình thường nhập trước đây sẽ được hưởng thuế xuất form E nếu có xuất xứ từ Mianma hoặc nước nào đó trong ASEAN mà lại không được ưu đãi nếu xuất xứ từ Trung Quốc.
Ví dụ:
mặt hàng Quả nhãn: HS 2008992000
Thuế thông thường là 40%, thuế ưu đãi form E ACFTA là 15% nhưng cột (6) ghi là nuớc không được hưởng ưu đãi là MM, TH, CN (Mianma, thailand và China). Có nghĩa là nếu hàng đó nhập từ MM, TH, CN thì không được ưu đãi. Mà thực tế mình lại khai theo giá ưu đãi. cả mình, bên Forwarder và Haiquan đều không phát hiện ra.
1. Vậy khi khai báo bổ xung tiền thuế cho các lô hàng trước (hơn 2 tháng từ khi mở tờ khai) thì bên mình sẽ phải xử phạt như thế nào?
2. Các lô hàng sắp nhập bên Trung Quốc đã cấp CO(không được sủa CO) thì mình nên khai báo thế nào, có thể lấy CO đó và tính thuế theo các mặt hàng thực tế ưu đãi không ( ví dụ CO có 10 mục hàng mà chỉ có 8 mục được hưởng ưu đãi còn 2 mục trong CO form E vẫn tính theo thuế thông thường không)?
3. CO mà có cả mặt hàng ưu đãi và không ưu đãi như vậy có hợp lệ không? Trách nhiệm việc sai này là do bên cấp CO hay bên nhập khẩu hay bên Forwarder nếu bên nhập khẩu yêu cầu cấp form E cho các mặt hàng xuất xứ từ Trung Quốc?

Mong các bạn sớm giúp mình.
Cảm ơn bạn nhiều
Trả lời với trích dẫn
Trả lời

Chủ đề tương tự
Chủ đề Người khởi xướng chủ đề Diễn đàn Trả lời Bài gửi mới nhất
Mẫu C/O form Form Turkey (Mẫu C/O không ưu đãi dùng cho hàng xuất khẩu sang Thổ Nhĩ Kỳ) isales C/O Turkey 1 20-06-2011 04:52 PM
Công văn số 2334/TCHQ-TXNK của Tổng cục Hải quan về việc sửa đổi, bổ sung Danh mục và mức giá mặt hàng quản lý rủi ro Vinh Văn bản hquan mới 0 17-06-2011 11:26 AM
Thông báo thay đổi Form C/O form Mexico Form Anexo 3 và form XK Nam Phi sử dụng Form B isales Bản tin C/O 0 22-02-2011 05:24 PM
Công văn 104/TCHQ-TXNK - từ 29/01/2011 sẽ ko phải phân bổ THC vào trị giá hàng NK intertrans Văn bản hquan mới 1 17-02-2011 10:05 AM
Táo Quân 2011 - Gặp Nhau Cuối Năm 2011 luckyluck Vui cười 1 30-01-2011 11:13 PM


Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
Bạn không thể gửi chủ đề mới
Bạn không thể gửi trả lời
Bạn không thể gửi file đính kèm
Bạn không thể sửa bài viết của mình

BB code đang Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển nhanh tới:

Quảng cáo
Liên hệ quảng cáo
Liên hệ quảng cáo
VFC ADS LOGO
Biểu thuế XNK 2013 Logo
Biểu thuế XNK 2013 Logo
Pacific Star Logistics ., Co Ltd
Viet Star Shipping Agency
Pasa ., Co Ltd
Vietnam Logistics Review LOGO
PAYLOAD ASIA LOGO

Liên kết nhanh
Dịch vụ Giao nhận vận tải, FLC, LCL, Freight Forwarding Services, Vận tải quốc tế, Trucking nội địa, Chuyển phát nhanh, Courier

Việc làm chuyên nghành Xuất Nhập khẩu, Giao nhận, Vận tải, Sales, Customer Service, Ngoại thương

Khai báo C/O online tại website của VCCI

Trang tiện ích Giao nhận vận tải, hot, duy nhất tại VietForward.Com

Báo Hải Quan Online, baohaiquan.vn,baohaiquan.com.vn, haiquanonline.com.vn

Báo Hải quan dạng In, Print




Website hữu ích
Hải quan
Tổng cục Hải quan
Hải quan Đồng Nai
Hải quan TP HCM
Hải quan Hà Nội
Hải quan Bình Dương
Văn bản Hải quan mới nhất
Tra cứu biểu thuế XNK
Tra cứu trạng thái nợ thuế
Thuế Hải quan
Biếu thuế nhập khẩu vào
các quốc gia khác
Chứng nhận xuất xứ
Do VCCI cấp
Do Bộ Công Thương cấp
Khác
Cục Bảo vệ thực vật
Cục An toàn VSTP
Tổng cục TC-ĐL-CL
QUATEST 1-KTCL-ĐL
QUATEST 3-KTCL-ĐL
Cục Đăng Kiểm
Cục Thú Y


Múi giờ GMT +7. Hiện tại là 08:59 AM
Powered by vBulletin. Copyright ©2000 - 2014, Jelsoft Enterprises Ltd.
VietForward.Com is a Open Community for Transport & Logistics and related fields only
We keep no responsibility for any content of Members' posts. For abuse report: report@vietforward.com