PDA

View Full Version : Annex trong hợp đồng ngoại thương là gì?


cap
22-05-2011, 07:27 AM
Các bác/ chú/cô/ anh/ chị/ bạn cho cháu/cháu/cháu/em/em/tớ hỏi một chút ạ: trong hợp đồng ngoại thương có một bản kèm theo là:
Annex no. 01
(of Sales contract No:...)
Cái này có phải là phụ lục hợp đồng xuất khẩu k ạ? Nếu có/ không, thì nó có ý nghĩa như thế nào ạ?

datstore
23-05-2011, 09:06 AM
Các bác/ chú/cô/ anh/ chị/ bạn cho cháu/cháu/cháu/em/em/tớ hỏi một chút ạ: trong hợp đồng ngoại thương có một bản kèm theo là:
Annex no. 01
(of Sales contract No:...)
Cái này có phải là phụ lục hợp đồng xuất khẩu k ạ? Nếu có/ không, thì nó có ý nghĩa như thế nào ạ?

Đấy là cái phụ lục hợp đồng
Ý nghĩa: trong trường hợp có nhiều mặt hàng, chi tiết, ... quá dài nếu như đưa trực tiếp vào trong hợp đồng sẽ gây rối hợp đồng. Do vậy người ta làm ra cái phụ lục (annex) thôi :D

cap
23-05-2011, 01:16 PM
Dạ. Tại trong phần "total quantity" và "total amount" của annex và sales contract là khác nhau. Như vậy có nên xem annex là một bản hợp đồng thứ hai, có giá trị pháp lí thay cho bản 1 được không ạ?

isales
23-05-2011, 02:46 PM
Dạ. Tại trong phần "total quantity" và "total amount" của annex và sales contract là khác nhau. Như vậy có nên xem annex là một bản hợp đồng thứ hai, có giá trị pháp lí thay cho bản 1 được không ạ?

MÌnh chưa gặp trường hợp này bao giờ, bạn thử scan gửi bản hợp đòng lên diễn đàn xem nào

Nếu có thông tin nhạy cảm cần thiết thì bạn có thể xóa bỏ :d

cap
23-05-2011, 02:59 PM
dạ. em k có máy scan! Nhưng có một số số khó hiểu như sau:
Trong Sales contract: kí ngày 12.1.2011
Article 2: Total quantity - total amount.
Total quantity: 01 cont. 40' FCL (18.0 MTs +- 10%)
Toatl amount: USD 65700 (+-10%)
Trong annex: kí ngày 20.1.2011
Article 2:Total quantity - total amount.
otal quantity: 01 cont. 40' FCL (18.960 MTs +- 10%)
Toatl amount: USD 70431(+-10%)
Và trong Annex có điều 3 là : this annex is a part of Sales contract no.... dated Jan. 12th, 2011. Other articles remain unchanged.
Sau đó tất cả các chứng từ kèm theo lô hàng xuất khẩu là số lượng theo Annex.

ptthuy2903
23-05-2011, 04:00 PM
Có nghĩa là do có thay đổi về trọng lượng nên họ làm thêm cái Annex. Vì trọng lượng thay đổi thì tổng trị giá hợp đồng cũng tăng theo. Nên mọi chứng từ của hợp đồng phải làm theo cái Annex đó. Tuy nhiên để ra được Annex đó thì phải có sự đồng ý của hai bên bạn ạ.

dạ. em k có máy scan! Nhưng có một số số khó hiểu như sau:
Trong Sales contract: kí ngày 12.1.2011
Article 2: Total quantity - total amount.
Total quantity: 01 cont. 40' FCL (18.0 MTs +- 10%)
Toatl amount: USD 65700 (+-10%)
Trong annex: kí ngày 20.1.2011
Article 2:Total quantity - total amount.
otal quantity: 01 cont. 40' FCL (18.960 MTs +- 10%)
Toatl amount: USD 70431(+-10%)
Và trong Annex có điều 3 là : this annex is a part of Sales contract no.... dated Jan. 12th, 2011. Other articles remain unchanged.
Sau đó tất cả các chứng từ kèm theo lô hàng xuất khẩu là số lượng theo Annex.

luxuryphan
24-05-2011, 09:58 PM
Hi Cap,
dạ. em k có máy scan! Nhưng có một số số khó hiểu như sau:
Trong Sales contract: kí ngày 12.1.2011
Article 2: Total quantity - total amount.
Total quantity: 01 cont. 40' FCL (18.0 MTs +- 10%)
Toatl amount: USD 65700 (+-10%)
Trong annex: kí ngày 20.1.2011
Article 2:Total quantity - total amount.
otal quantity: 01 cont. 40' FCL (18.960 MTs +- 10%)
Toatl amount: USD 70431(+-10%)
Và trong Annex có điều 3 là : this annex is a part of Sales contract no.... dated Jan. 12th, 2011. Other articles remain unchanged.
Sau đó tất cả các chứng từ kèm theo lô hàng xuất khẩu là số lượng theo Annex.


Theo mình thì thời điểm làm annex sau ngày ký HĐ nên điều 2 cứ theo annex. Còn annex này là 1 phần ko thể thiếu của HĐ chứ ko thể xem là HĐ thứ 2 được đâu. Good luck!

cap
24-05-2011, 10:13 PM
Cháu là sinh viên, mấy cái này k có trong sách vở, thầy cô giáo cháu cũng k hề nhắc đến.
Vì đọc sales contract và annex nên cháu chỉ hiểu được như thế. Bên trên kia chỉ là 1 bộ. 1 bộ nữa, annex đc kí khi đã qua thời hạn giao hàng của sales contract, ( Vd: thời hạn giao hàng là của hợp đồng là giữa tháng 4 năm 2011, trong khi annex lại kí ngày 21/4/2011). như vậy nếu k hiểu annex là bản hợp đồng mới thì nên hiểu như thế nào cho đúng ạ?

Yang Yin
14-06-2011, 04:38 PM
Annex ko phải là 1 bản hợp đồng mới.
trong hợp đồng, vì chưa cân hàng thực tế nên chưa thể biết số lượng bán chính xác là bao nhiêu đc, nên ghi trọng lượng chỉ là 18MTs +-10%.
sau khi đã cân hàng và có trọng lượng chính xác, họ mới ghi vào annex và số tiền phải tính theo trọng lượng thực tế mới. trọng lượng thực tế của bạn là 18.960Mts thì ko ghi +-10% nữa chứ nhỉ?
các giấy tờ khác như invoice, packing lits ...phải làm theo trọng lượng cân thực tế